346 sĩ tử đua tài tại Ngày hội tri thức chung kết trạng nguyên nhỏ tuổi
Ngày 26/4, tại Di tích Quốc gia đặc biệt Văn Miếu – Quốc Tử Giám (Hà Nội), Báo Thiếu niên Tiền phong và Nhi Đồng cùng Công ty Cổ phần Văn Phòng phẩm Hồng Hà đã tổ chức thành công Ngày hội Chung kết Trạng Nguyên nhỏ tuổi lần thứ XXII; Viết chữ đẹp Nét chữ – Nết người và Bảng Vàng ghi danh lần thứ IV năm học 2023-2024.
Các sĩ tử tập hợp tại Sân Bái Đường từ sáng sớm.Ban Tổ chức cùng các sĩ tử thực hiện nghi lễ dâng hương.Đây là một nghi lễ quan trọng không thể thiếu trong Ngày hội Chung kết.
Những con số ấn tượng
Ngày hội Chung kết năm nay có sự tham gia của 346 sĩ tử đến từ 18 tỉnh thành và 161 trường học (128 trường Tiểu học và 33 trường THCS) trên cả nước. Trong đó, có 159 thí sinh các khối lớp 2,3,4,5 đua tài trong Hội thi Trạng Nguyên nhỏ tuổi; 115 thí sinh các khối lớp 2,3,4,5 tham dự Hội thi Viết chữ đẹp và 72 thí sinh các khối 6,7,8 đua tài trong Hội thi Bảng vàng ghi danh. Năm nay, đã có thêm gần 40 trường Tiểu học và THCS có thí sinh tham dự Ngày hội chung kết.
Ông Trần Văn Đạt – Vụ trưởng Vụ Giáo dục Chính trị và Công tác học sinh, sinh viên (Bộ Giáo dục và Đào tạo) nhấn mạnh: Ngày hội Trạng nguyên nhỏ tuổi, Bảng vàng ghi danh và Viết chữ đẹp Nét chữ – Nết người là một sân chơi tri thức bổ ích và giàu ý nghĩa cho thế hệ tương lai của đất nước.
Để đến được với Ngày hội Chung kết, trong suốt hơn nửa năm qua, các thí sinh đã trải qua Vòng Sơ khảo trên Báo Chăm học và ấn phẩm TNTP Cuối tháng (thông qua cả hai hình thức báo in và báo online). Lễ phát động Ngày hội cũng được tổ chức tại ba tỉnh thành: Hải Dương, Nghệ An và Phú Thọ. Ban Tổ chức (BTC) đã nhận được hàng ngàn bài dự thi của các thí sinh trên cả nước gửi về. Điều này cho thấy, Ngày hội ngày càng nhận được nhiều sự hưởng ứng của các thầy cô giáo và các em học sinh.
Toàn cảnh ngày hội tri thức tại Di tích Quốc gia đặc biệt Văn Miếu – Quốc Tử Giám (Hà Nội),
Sĩ tử đua tài
7 giờ 40 phút, tiếng trống khai thi bắt đầu. Với nội dung Viết chữ đẹp: “Nét chữ-Nết người”, trong thời gian 20 phút, các bạn thí sinh có cơ hội thể hiện khả năng viết chữ của mình sao cho thật đều, thật đẹp và đúng quy chuẩn. Ở nội dung Trạng Nguyên nhỏ tuổi, các sĩ tử làm bài thi trong 50 phút, theo đúng thứ tự của bộ đề thi đã kẹp sẵn, bao gồm: Tiếng Việt (15 phút), Toán (15 phút), Tự nhiên xã hội hoặc Lịch sử địa lý (10 phút), Kỹ Năng Sống (10 phút). Cuối cùng, ở nội dung Bảng vàng ghi danh, các bạn học sinh khối 6,7,8 làm bài thi cá nhân trong 45 phút với một trong hai môn thi Toán hoặc Tổ hợp môn Khoa học xã hội (Văn-Sử-Địa). Riêng với nội dung thi này, sau khi kết thúc phần thi cá nhân, các sĩ tử được BTC xếp đội ngẫu nhiên để bước vào phần thi đồng đội đầy gay cấn và hấp dẫn.
Các giám thị nhận đề thi đã được niêm phong.Các sĩ tử nhỏ tuổi tập trung thực hiện nội dung thi của mình.Với nội dung thi Trạng Nguyên nhỏ tuổi, bạn Lê Quốc Thái (lớp 4C, trường Tiểu học Hà Huy Tập 2, TP Vinh, Nghệ An ) hào hứng chia sẻ: “Tớ rất vinh dự được tham gia Ngày hội Chung kết năm nay. Đề thi rất hay và vừa sức với tớ. Năm sau tớ sẽ tiếp tục tham gia Ngày hội này.”Bạn Tạ Huyền My (lớp 3A, trường Tiểu học Chương Dương, Q. Hoàn Kiếm, Hà Nội) nói về phần thi Viết chữ đẹp của mình: “Tớ đã cố gắng hết sức cho bài thi của mình được hoàn hảo nhất có thể. Dù kết quả ra sao, tớ cũng không cảm thấy hối tiếc.”
Các phần thi diễn ra trong không gian văn hoá độc đáo, trang nghiêm và cổ kính của Di tích Quốc gia đặc biệt Văn Miếu – Quốc Tử Giám, tái hiện hình ảnh những kì thi hội của các thế hệ trước. Các phần thi được thực hiện nghiêm túc nhằm đảm bảo sự công bằng và chất lượng, từ đó tìm ra chủ nhân của những danh hiệu cao quý.
Không gian mới lạ, độc đáo của phần thi đồng đội của nội dung thi Bảng vàng ghi danh.
Sau khi kết thúc các nội dung thi, toàn bộ 346 sĩ tử tập trung ở Sân Thái Học để tham dự lễ trao giải với rất nhiều tiết mục đặc sắc và hấp dẫn.
Không khí Ngày hội trở lên sôi động với phần giao lưu cùng báo Đội.Tiết mục mở màn đầy ấn tượng của các bạn học sinh trường Tiểu học Phương Mai.Màn trình diễn thời trang vô cùng ấn tượng với bộ sưu tập “Thanh âm đại ngàn” của NTK Linh Phương.Ngày hội chung kết năm nay còn trở nên đặc biệt hơn khi được diễn ra trong bầu không khí vui tươi của những ngày cả nước cùng hướng về Điện Biên, nhân kỷ niệm 70 năm chiến thắng lịch sử Điện Biên Phủ oai hùng và vinh quang. Chính vì vậy, hơn 60 học sinh trong đội văn nghệ của trường Tiểu học Lê Ngọc Hân đã có một màn trình diễn vô cùng ấn tượng qua màn sử ca Âm vang Điện Biên – giới thiệu và tái hiện lại một phần ký ức lịch sử hào hùng chấn động địa cầu của dân tộc Việt Nam. Tiết mục này đã để lại nhiều cảm xúc trong lòng các vị đại biểu, khách quý, các thầy cô giáo, các bậc phụ huynh cùng các thí sinh.
Các “chiến sĩ nhỏ” Điện Biên toả sáng trên sân khấu.Các bạn nhỏ cũng rất hào hứng với tiết mục múa rối của NSƯT Quý Quốc.
Nhân tài lộ diện
Sau khoảng thời gian làm việc nhanh chóng và công tâm, BTC Ngày hội đã tìm ra được chủ nhân của những danh hiệu cao quý. BTC đã trao 4 giải Nhất, 12 giải Nhì, 16 giải Ba và 83 giải Khuyến khích đã được trao trong hội thi Viết chữ đẹp: “Nét chữ-Nết người”. Cùng với đó là 12 giải Trạng Nguyên, 16 giải Bảng Nhãn, 24 giải Thám Hoa và 107 giải Hoàng Giáp trong hội thi Trạng Nguyên nhỏ tuổi. Ở nội dung Bảng vàng ghi danh, 6 giải Trạng Nguyên, 12 giải Bảng Nhãn, 18 giải Thám Hoa và 36 giải Hoàng Giáp đã được trao trong cho phần thi cá nhân và 24 giải Trạng Nguyên được trao cho phần thi đồng đội.
Các bạn nhỏ đoạt giải Ba nội dung Viết chữ đẹp.Cùng các bạn học sinh đoạt giải Nhì nội dung Viết chữ đẹp trong ngày hội.Các Thám Hoa ở nội dung Trạng Nguyên nhỏ tuổi.Các sĩ tử đoạt danh hiệu Bảng Nhãn trong nội dung Trạng Nguyên nhỏ tuổi.Ban Tổ chức trao các giải Thám Hoa nội dung Bảng vàng ghi danh.Cùng các Bảng Nhãn nội dung Bảng vàng ghi danh.Vinh danh các Trạng Nguyên đồng đội nội dung Bảng vàng ghi danh.
BTC trao 4 giải Nhất cho nội dung thi Viết chữ đẹp: “Nét chữ-Nết người”
12 Trạng Nguyên xuất sắc trong Ngày hội Trạng Nguyên nhỏ tuổi và 6 Trạng Nguyên được vinh danh bảng vàng.Tất cả các giải thưởng đều kèm theo Giấy khen của BTC và quà tặng của Nhà tài trợ. Các bạn đoạt giải Nhất Viết chữ đẹp được trao áo đỏ, băng khen; các em đoạt giải Trạng Nguyên, Bảng Nhãn, Thám Hoa được trao áo, mũ và tiền thưởng; các em giành danh hiệu Trạng Nguyên đồng đội được trao tiền thưởng và quà của Nhà tài trợ. Đặc biệt, 18 Trạng Nguyên được thực hiện nghi thức rước Trạng độc đáo trong không khí trang nghiêm, đầy tự hào tại sân Thái Học, Di tích Quốc gia đặc biệt Văn Miếu – Quốc Tử Giám. Đây chắc chắn sẽ là một trải nghiệm vô cùng đáng nhớ đối với các sĩ tử nhỏ tuổi cả nước về một ngày hội tri thức ý nghĩa, bổ ích.
18 sĩ tử đoạt giải Trạng nguyên được vinh danh theo nghi thức xưa tại sân Thái Học.
Bài viết liên quan
Giấy Vẽ A4 Hồng Hà: Thỏa Sức Sáng Tạo
Giấy vẽ A4 Hồng Hà đã từ lâu trở thành một trong những lựa chọn...
Đựng Tài Liệu Phổ Biến Nên Mua 2024
Việc sử dụng các sản phẩm đựng tài liệu giúp bảo vệ giấy tờ, hồ...
Đồ Văn Phòng Phẩm Lời Khuyên Khi Chọn Mua 2024
Đồ Văn phòng phẩm không chỉ là những vật dụng cần thiết hỗ trợ công...